PDA

View Full Version : AE tư vấn cách chữa bệnh !!!

quangdung_sgt
10-09-2013, 07:46 PM
Nhờ các Bác tư vấn cách chữa bệnh. E mới đi công tác 3 ngày về thấy em nó đã bị thế này. Hiện nay em đã bỏ muối và tăng sưởi lên 31 độ :frown:
http://youtu.be/lA_mdzhV5ts

hiep_pham1981
10-09-2013, 07:48 PM
http://www.youtube.com/watch?v=lA_mdzhV5ts&feature=youtu.be

carongvungtau
10-09-2013, 08:03 PM
Ko ổn rồi! Theo mình chất lượng nước quá xâu, bị nhiêm nấm, nhiễm độc toàn thân, em nó sẽ bị xù vẩy nếu ko xử trí kịp thời! Bạn nên thay nước 10% mỗi vài giờ hoăc thay nước rỉ rả vào và ra, cho muối + sưởi, theo dõi thêm!

quangdung_sgt
10-09-2013, 09:21 PM
Ko ổn rồi! Theo mình chất lượng nước quá xâu, bị nhiêm nấm, nhiễm độc toàn thân, em nó sẽ bị xù vẩy nếu ko xử trí kịp thời! Bạn nên thay nước 10% mõi vài giờ hoăc thay nước rỉ ra vào va ra, cho muối + sưởi, theo dõi thêm!

Cám ơn Anh. E cũng đang thay nước ngày 2 lần đây. Cá có triệu chứng xù vảy nhẹ rồi. Ngày mai e nhờ người mua thêm fuguscare với melafix xài kèm luôn. Nhiều lúc ở tỉnh xa thì hơi khó khăn về mua thuốc. :confused:

carongvungtau
10-09-2013, 09:28 PM
Cám ơn Anh. E cũng đang thay nước ngày 2 lần đây. Cá có triệu chứng xù vảy nhẹ rồi. Ngày mai e nhờ người mua thêm fuguscare với melafix xài kèm luôn. Nhiều lúc ở tỉnh xa thì hơi khó khăn về mua thuốc. :confused:

Nên thay vài lần một ngày, mỗi lần khoảng 10% để tránh làm thay đổi môi trường nước quá nhanh và cũng để thay thế dần lượng nước củ trong hồ, thêm muối và thuốc theo lượng nước mới thay vào! Bạn nhớ tăng sủi oxy cho em nó. Chúc em nó mau phục hồi!

quangdung_sgt
10-09-2013, 09:33 PM
Nên thay vài lần một ngày, mỗi lần khoảng 10% để tránh làm thay đổi môi trường nước quá nhanh và cũng để thay thế dần lượng nước củ trong hồ, thêm muối và thuốc theo lượng nước mới thay vào! Bạn nhớ tăng sủi oxy cho em nó. Chúc em nó mau phục hồi!

Em cũng cố gắng để thay nước 1 ngày 3 lần. Em cũng chưa biết xài thêm thuốc có tác dụng nhiều không ? Sủi oxy thì em làm 2 vòi rồi :biggrin: Cũng hy vọng em nó qua khỏi :).

carongvungtau
10-09-2013, 09:38 PM
Em cũng cố gắng để thay nước 1 ngày 3 lần. Em cũng chưa biết xài thêm thuốc có tác dụng nhiều không ? Sủi oxy thì em làm 2 vòi rồi :biggrin: Cũng hy vọng em nó qua khỏi :).

Bạn dùng thuốc thì nên dùng liều vừa phải thôi, đừng dùng liều cao vì em nó đang yếu. Muối 100g/100l nước.

thangmt
10-09-2013, 09:55 PM

xài cái này trước nếu ổn thì thui,nếu muốn dùng thuốc nâu thì thay nước nhiều nha pak(ko dùng kèm)

hocaphongthuy
10-10-2013, 08:46 AM
Có vẻ như bị nấm dẫn đến xù vẩy.nấm thì dễ thôi mà.vôi bột 6gr cho 100lít.nhiệt 30.ba mgày hết cả xù vẩy...

quangdung_sgt
10-10-2013, 08:50 AM
Có vẻ như bị nấm dẫn đến xù vẩy.nấm thì dễ thôi mà.vôi bột 6gr cho 100lít.nhiệt 30.ba mgày hết cả xù vẩy...

Cám ơn Bạn. Vôi thì mình chưa xài qua nên để coi sao rồi tính tiếp. Xài muối không ổn chắc phải xài vôi như Bác nói :rolleyes:

VinhPhat
10-10-2013, 10:31 AM
Cám ơn Bạn. Vôi thì mình chưa xài qua nên để coi sao rồi tính tiếp. Xài muối không ổn chắc phải xài vôi như Bác nói :rolleyes:

Ổn định + cải tạo lại môi trường cho tốt , theo dõi thường xuyên tiến triển đừng đánh thuốc nhiều + thay đổi thuốc liên tục . Cá bạn đang bị xù vảy và bị nấm khá nặng. Bạn làm quá nó bị sốc thuốc thì rất dễ lên đường. Chúc cá mau hồi phục :frown::frown: