Bánh bao giá sỉ Máy bơm nước giếng khoan hồ cá koi may pha cafe công ty in bìa sơ mi https://duan-knparadise.com/ Máy bơm điện chìm Bóp da bò nam Day nit da ca sau Băng keo đục cong ty in an Tìm hiểu A-Z về trả giảm cân Vy Tea camera quan sát xưởng bàn ghế cafe
Kính gửi a Qualong
Khai Trương Cá Cảnh Hồng Anh Đà Nẵng
Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 52

Ðề tài: Kính gửi a Qualong

Senior Member
    Thanks
    1

Kính gửi a Qualong

E đọc trên diễn đàn thấy a pom cá rất đẹp, a có thể chia sẻ kinh nghiệm để ae diễn đàn học hỏi đc không ạ
    1) Nhiều ae kô có điều kiện mua thùng composite nên pom bằng bể kiếng dán decal 5 mặt, vậy hiệu quả như thế nào ?
    2) Kích thước thùng composite or bể kiếng bao nhiêu thì thix hợp để pom cá ?
    3) Hệ thống lọc của thùng pom như thế nào là tốt nhất ?
    4) Mực nc là bao nhiêu khi pom cá, mỗi ngày thay bao nhiêu % thì tốt ?
    5) Đèn bao nhiêu cái ? mỗi ngày để đèn bao nhiêu h ? ( cho HB và QB )
    6) Khi pom cá thường khá nhát, vậy có nên nuôi chung vài loại khác không ?
    7) Có khi cá bỏ ăn hoặc ăn rất ít khi pom, vậy làm sao để cá ăn bình thường

Kính mong anh và các bậc cao nhân trong làng cá rồng chia sẻ kinh nghiệm để những người mới chơi có thể học tập và nuôi dưỡng chú cá thân yêu của mình,

E đại diện cho những lính mới chân thành cảm ơn chỉ dẫn của những anh có kinh nghiệm...
    thay đổi nội dung bởi: vuxu, 02-10-2012 lúc 04:58 PM

Senior Member
    Thanks
    1,016
    Bạn vuxu cho mình "quá giang" đến bạn qualong luôn nhé! Bạn qualong cho mình hỏi có phải số lượng (cũng là công suất) bóng đèn có liên quan đến dung tích nước trong thùng hay bể pom cá đúng không? Và nếu vậy, bạn hướng dẫn KỸ thêm việc dùng số lượng đèn này theo thời gian pom cho anh em biết với! Quá trình pom cá thì dùng đèn ánh sáng TRẮNG, chỉ khi đưa lên bể thì dùng đèn ánh sáng VÀNG cho hightback?
    Mong bạn chỉ dẫn giúp anh em với để có được những chú rồng đẹp! Rất biết ơn bạn!

Senior Member
    Thanks
    50
    vu hỏi hay lắm nhé e.nhiều ae dang theo dõi việc pom cá lắm đó e à!

Super Moderator
    Thanks
    0
    Trích Nguyên văn bởi vuxu View Post
    E đọc trên diễn đàn thấy a pom cá rất đẹp, a có thể chia sẻ kinh nghiệm để ae diễn đàn học hỏi đc không ạ
    1) Nhiều ae kô có điều kiện mua thùng composite nên pom bằng bể kiếng dán decal 5 mặt, vậy hiệu quả như thế nào ?
    2) Kích thước thùng composite or bể kiếng bao nhiêu thì thix hợp để pom cá ?
    3) Hệ thống lọc của thùng pom như thế nào là tốt nhất ?
    4) Mực nc là bao nhiêu khi pom cá, mỗi ngày thay bao nhiêu % thì tốt ?
    5) Đèn bao nhiêu cái ? mỗi ngày để đèn bao nhiêu h ? ( cho HB và QB )
    6) Khi pom cá thường khá nhát, vậy có nên nuôi chung vài loại khác không ?
    7) Có khi cá bỏ ăn hoặc ăn rất ít khi pom, vậy làm sao để cá ăn bình thường

Kính mong anh và các bậc cao nhân trong làng cá rồng chia sẻ kinh nghiệm để những người mới chơi có thể học tập và nuôi dưỡng chú cá thân yêu của mình,

E đại diện cho những lính mới chân thành cảm ơn chỉ dẫn của những anh có kinh nghiệm...
    Em xin phép thay mặt anh Qualong trả lời, có gì chưa đúng anh bổ sung cho anh em học hỏi nhé.
    1. Bể kính dán decan trắng 5 mặt cũng được nhưng không hiệu quả bằng thùng composit trắng.
    2. Kích thước tốt nhất để Pom là 45 - 50cm cả chiều dài, rộng và cao.
    3. Hệ thống lọc cho những hồ Pom bé như vậy thường là lọc tràn trên với vật liệu gồm bùi nhùi, nham thạch.
    4. Mực nước khoảng 20-25cm, khoảng cách từ đèn đến mặt nước khoảng 30-35cm. Mỗi ngày thay nước khoảng 15-20%
    5. Đèn để khoảng 2 cái bật 24/24. (QB và HB như nhau thôi bạn ạ)
    6. Nên nuôi chung với 1 con dọn bể để cho bể khỏi bị rêu (tỳ bà beo là rẻ nhất). Để cá khỏi nhát thì bạn tránh mở cửa bể nhiều, tiếp xúc với em nó dần dần như thế nó sẽ hết nhát(Cái này giống như tán gái vậy )
    7. Bạn bỏ đói vài ngày, khi nào quan sát thấy nó bắt đầu đói và đi lục tìm thức ăn, lúc đó bạn cho ăn. Đừng cho ăn no quá nó sẽ không xung và ảnh hưởng đến độ leo vẩy.

Chúc bạn thành công.

Administrators
    Thanks
    3,466
    mình xin trả lời từng phần một :
    1/ giữa thùng composite và bể kiếng dán decal 5 mặt thì hiệu năng của thùng composite vượt trội hơn rất nhiều vì bể kính làm giảm phản xạ ánh sáng vào mình cá , để khắc phục có thể dùng tấm nhựa PVC trắng (80cm x 2,5m của Rạng Đông) tạo thành khối bọc trong hồ tính cả đáy (mặt ngoài có thể dán hoặc không dán decal cũng được... ) .

2/ với hồ kính có chiều ngang 1m(làm số chuẩn quy ra) có thể ngăn ra làm 2 (nếu pom 3 em có thể ngăn làm 3 với điều kiện cá size dưới 25cm ...) với không gian này chủ yếu hạn chế sử dụng nhiều đèn (tiết kiệm điện ) nhưng vẫn đủ độ sáng và độ phủ toàn hồ nhằm tác động đến cá (phản ứng với môi trường xung quanh sẽ tác động đến vẩy ...) , không gian lớn thì phải dùng nhiều đèn (chi phí cao ) . cốt lõi ở đây là không làm loãng ánh sáng .

3/ dùng lọc gì cũng được tùy vào điều kiện của mỗi người ... giả sử nếu dùng lọc đơn giản thì nên siêng thay nước , điều quan trọng ở đây là phải quản lý nước tốt trong hồ và cả nước thay .

4/ với mực nước 20cm(tính từ đáy) dành cho cá từ 20cm trở xuống còn trên thì nâng lên từ 25-30cm (giúp giảm ảnh hưởng bộ đuôi và thân cá " dày bản "...) , chế độ thay nước tùy vào hệ thống lọc như mình nói ở trên .

5/ tùy vào không gian(không làm loãn ánh sáng) mà bạn quy ra số lượng đèn , với cá size nhí và mới về thì thời gian sử dụng đèn nên hạn chế khoảng từ 4-8h /ngày để cho cá thích nghi trước , sau đó thì tăng dần cho đến 24/24h (lưu ý khi mở đèn cường độ mạnh mà thấy cá nhảy loạn xạ thì tắt liền để khoảng 3h sau thì bật lại với đèn cường độ yếu ...)

6/ nên nuôi chung với phi phụng hoặc lau kính vừa có bạn vừa vệ sinh hiệu quả chất thải và rêu ( thường hiện diện trong quá trình pom với ánh sáng cường độ mạnh ) , nên thường xuyên tiếp xúc với cá là tốt nhất (giúp dạng dĩ ) .

7/ khi cá bỏ ăn có thể do chất lượng nước kém , cường độ ánh sáng quá mạnh hoặc chỉ cho ăn một loại (nên khắc phục ) , một tuần nên cho cá nhịn ăn một ngày (cá đói sẽ sung và phàm ăn ...) .
    bạn có thể tham khảo thêm từ đường link dưới :
    http://cacanhhonganh.com.vn/forum/showthread.php?t=6773
    Đây là ý kiến rút tỉa khách quan của mình ! bạn có thể tham khảo hoặc tự mày mò nhằm hoàn thiện hơn kỹ năng pom . Chúc bạn và anh em sớm thành công !!!
    Chuyên Làm Giấy Phép Kinh Doanh http://thanhlapcongtyhcm.com.vn

Tâm bất biến , giữa dòng đời vạn biến .

Cảnh duyên không tốt xấu , tốt xấu tại nơi tâm .

Member
    Thanks
    0
    Wow ..vấn đề em đang quan tâm thì ra anh em đang bàn tán ở đây , thật mà mai mắn .

Anh qualong làm ơn cho em hỏi thêm :

- có nhất thiết phài dùng thùng nhựa không ?

- Tại sao dùng kể kính dán 5 mặt lại hiệu quả không bằng thùng nhựa ?

- Pom thời gian mấy tháng là đạt yêu cầu ?

..........

Em đang định dùng hồ 1,4m để pom cho em HB HQ 18cm . anh em góp ý thêm có nên làm vậy không .

Rất mong các anh hướng dẩn giúp nhé

thân chào và rất cảm ơn.
    ...diệp bất ly chi - Hoa vô lạc địa.

Member
    Thanks
    0
    Cám ơn bày trả lời của anh phía trên .

Anh cho hỏi lại là : pom may thang là được anh.

cam on
    ...diệp bất ly chi - Hoa vô lạc địa.

Senior Member
    Thanks
    1
    Xin chân thành cảm ơn a dienhoadaodung và a qualong đã chia sẻ kinh nghiệm cho những người mới chơi cá rồng như e, e sẽ làm theo hướng dẫn của anh để chăm sóc e HB nhà e thật tốt để không phụ công a hướng dẫn...

Administrators
    Thanks
    3,466
    Trích Nguyên văn bởi candat View Post
    Wow ..vấn đề em đang quan tâm thì ra anh em đang bàn tán ở đây , thật mà mai mắn .

Anh qualong làm ơn cho em hỏi thêm :

- có nhất thiết phài dùng thùng nhựa không ?

- Tại sao dùng kể kính dán 5 mặt lại hiệu quả không bằng thùng nhựa ?

- Pom thời gian mấy tháng là đạt yêu cầu ?

..........

Em đang định dùng hồ 1,4m để pom cho em HB HQ 18cm . anh em góp ý thêm có nên làm vậy không .

Rất mong các anh hướng dẩn giúp nhé

thân chào và rất cảm ơn.
    vì bể kính sẽ hấp thu phần nào phản xạ ánh sáng hắt vào mình cá ... còn tùy vào phẩm chất thể hiện của từng em và tùy vào cảm quan của từng người mà thời gian pom sẽ sớm hay muộn ...
    Chuyên Làm Giấy Phép Kinh Doanh http://thanhlapcongtyhcm.com.vn

Tâm bất biến , giữa dòng đời vạn biến .

Cảnh duyên không tốt xấu , tốt xấu tại nơi tâm .

Senior Member
    Thanks
    0
    @qualong tks bác nhiều.

Bác cho em hỏi với: thường thì nên để đèn cách mặt nước bao nhiêu trong khi POM.

tks bác trứoc

Trang 1/6 123 ... cuốicuối

Quyền hạn