Bánh bao giá sỉ Máy bơm nước giếng khoan hồ cá koi may pha cafe công ty in bìa sơ mi https://duan-knparadise.com/ Máy bơm điện chìm Bóp da bò nam Day nit da ca sau Băng keo đục cong ty in an Tìm hiểu A-Z về trả giảm cân Vy Tea camera quan sát xưởng bàn ghế cafe
Help Me.......! - Trang 2
Khai Trương Cá Cảnh Hồng Anh Đà Nẵng
Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 53

Ðề tài: Help Me.......!

Senior Member
    Thanks
    279
    Bạn đừng có làm gì cả, chính sự hoảng loạn của bạn làm bệnh cá càng trở nên trầm trọng, những người có kinh nghiệm nhất đã tư vấn cho bạn đầy đủ phía trên rồi, bạn nên làm theo, đừng tự ý làm gì cả.

Mình phân tích sơ qua cho bạn vì sao con cá của bạn nó lại nằm im ko thèm bơi, bởi đơn giản nó ăn ko tiêu nên mệt, bụng đầy giống như no nên lười vận động. Nếu ko thể tiêu dc nó sẽ tự ói ra.

Bạn ko nên cho cá ăn linh tinh, vì có nhiều mầm bệnh đi kèm với các loại thức ăn khác, rắn mối sống gần những nơi ẩm ướt, ăn những sinh vật có tích độc như kiến mối ... nên thịt rắn mối cũng có thể có độc tuy ít nhưng cũng ảnh hưởng đến sức khỏe của cá.

Những thức ăn kiểm soát được chất lượng và an toàn thì bạn cứ nên cho ăn những thứ đó thôi: Dế, tôm đông lạnh (tôm sống dễ bị nấm), cá mồi, dán, thạch sùng, super worm. Vừa đủ chất vừa dinh dưỡng.

"Đừng chết vì thiếu hiểu biết".
    Không ký kết gì hết :))!

Senior Member
    Thanks
    2,348
    Trích Nguyên văn bởi samsunggalaxys3 View Post
    Sặc..............Vậy là coi như chết con cá luôn rồi. Hồi chiều có ghé LXT hỏi thi ông chủ cửa hàng nói có bán thuốc xổ cho cá la hán nhưng chưa dám mua vì sợ chết con cá cho nên mình mới lên hỏi ae cách khắc phục. Thanks
    Thật sự theo mình biết là ko có thuốc nào giúp cá nôn thức ăn ra. Theo bản năng tự nhiên thì con cá sẽ tự tiêu hóa thức ăn, dù thức ăn lâu tiêu, ví dụ như khi cho cá ăn nhái, nếu cho ăn no căn bụng thì có thể 1-2 ngày sau cá mới tiếp tục ăn.

Còn trường hợp ngược lại thì con cá sẽ tự nôn thức ăn ra, có thể vài ngày, tùy theo thể trạng mỗi con cá. Còn nếu bạn cho thuốc lạ vào lúc này, lúc hệ tiêu hóa cá đang yếu, thì có thể chính bạn sẽ giết con cá.
    thay đổi nội dung bởi: baotq1, 02-02-2013 lúc 11:16 PM

Member
    Thanks
    0
    Trích Nguyên văn bởi Thái Dương View Post
    Bạn đừng có làm gì cả, chính sự hoảng loạn của bạn làm bệnh cá càng trở nên trầm trọng, những người có kinh nghiệm nhất đã tư vấn cho bạn đầy đủ phía trên rồi, bạn nên làm theo, đừng tự ý làm gì cả.

Mình phân tích sơ qua cho bạn vì sao con cá của bạn nó lại nằm im ko thèm bơi, bởi đơn giản nó ăn ko tiêu nên mệt, bụng đầy giống như no nên lười vận động. Nếu ko thể tiêu dc nó sẽ tự ói ra.

Bạn ko nên cho cá ăn linh tinh, vì có nhiều mầm bệnh đi kèm với các loại thức ăn khác, rắn mối sống gần những nơi ẩm ướt, ăn những sinh vật có tích độc như kiến mối ... nên thịt rắn mối cũng có thể có độc tuy ít nhưng cũng ảnh hưởng đến sức khỏe của cá.

Những thức ăn kiểm soát được chất lượng và an toàn thì bạn cứ nên cho ăn những thứ đó thôi: Dế, tôm đông lạnh (tôm sống dễ bị nấm), cá mồi, dán, thạch sùng, super worm. Vừa đủ chất vừa dinh dưỡng.

"Đừng chết vì thiếu hiểu biết".

Thanks bạn tại vì mình mới chơi cá khoảng 1 tháng nay nên chưa hiểu hết, bây giờ hiểu ra chắc muộn rồi.

Member
    Thanks
    0
    Trích Nguyên văn bởi baotq1 View Post
    Thật sự theo mình biết là ko có thuốc nào giúp cá nôn thức ăn ra. Theo bản năng tự nhiên thì con cá sẽ tự tiêu hóa thức ăn, dù thức ăn lâu tiêu, ví dụ như khi cho cá ăn nhái, nếu cho ăn no căn bụng thì có thể 1-2 ngày sau cá mới tiếp tục ăn.

Còn trường hợp ngược lại thì con cá sẽ tự nôn thức ăn ra, có thể vài ngày, tùy theo thể trạng mỗi con cá. Còn nếu bạn cho thuốc lạ vào lúc này, lúc hệ tiêu hóa cá đang yếu, thì có thể chính bạn sẽ giết con cá.

Trời....vậy mà ông bán cá nói với mình là có thuốc cho cá nôn ra và thuốc trị bệnh tiêu hóa nữa. Mới ra xem thì thấy nó yếu lắm không biết có qua khỏi đêm nay không nữa hic.hic..

Senior Member
    Thanks
    2,348
    Trời....vậy mà ông bán cá nói với mình là có thuốc cho cá nôn ra và thuốc trị bệnh tiêu hóa nữa. Mới ra xem thì thấy nó yếu lắm không biết có qua khỏi đêm nay không nữa hic.hic..
    đừng bi quan, ko phải con nào cũng dễ chết đâu vì nó luôn có bản năng sinh tồn. Thường khi cá bị ăn sình bụng, ko tiêu thì ít nhất 2-3 ngày sau mới biết kết quả.

Sau này khi cá còn nhỏ, bạn cho ăn thì nên chủ yếu là tôm (tôm mồi thì nên bẻ cái gai trên đầu và ở đuôi), dế, còn sâu thì nên búng cho nó xỉu hay chết rồi hãy cho ăn. Khi cá lớn rồi, hệ tiêu hóa mạnh, thì hãy cho ăn nhiều thứ khác.

Món thằn lằn và gián thì hạn chế hay ko nên cho ăn vì đây là các món gây nghiện, cho ăn rồi thì cá sẽ không ăn các món khác.

Member
    Thanks
    0
    đừng bi quan, ko phải con nào cũng dễ chết đâu vì nó luôn có bản năng sinh tồn. Thường khi cá bị ăn sình bụng, ko tiêu thì ít nhất 2-3 ngày sau mới biết kết quả.

Sau này khi cá còn nhỏ, bạn cho ăn thì nên chủ yếu là tôm (tôm mồi thì nên bẻ cái gai trên đầu và ở đuôi), dế, còn sâu thì nên búng cho nó xỉu hay chết rồi hãy cho ăn. Khi cá lớn rồi, hệ tiêu hóa mạnh, thì hãy cho ăn nhiều thứ khác.

Món thằn lằn và gián thì hạn chế hay ko nên cho ăn vì đây là các món gây nghiện, cho ăn rồi thì cá sẽ không ăn các món khác.

Chắc nó sống không qua đêm nay rồi. Nó bơi không nổi và đầu thì cắm xuống dưới không ah.................Đi nghe lời người ta để bây giờ chết con cá hic.hic.......

Senior Member
    Thanks
    279
    Chắc nó sống không qua đêm nay rồi. Nó bơi không nổi và đầu thì cắm xuống dưới không ah.................Đi nghe lời người ta để bây giờ chết con cá hic.hic.......
    Mình cầu chúc cho cá bạn mau bình phục, cố gắng đến giây phút cuối cùng nha bạn.

Đôi khi phải đóng học phí cho những ngày đầu mới chơi cá, đừng vội nản nha bạn.
    Không ký kết gì hết :))!

Member
    Thanks
    0
    Trích Nguyên văn bởi Thái Dương View Post
    Mình cầu chúc cho cá bạn mau bình phục, cố gắng đến giây phút cuối cùng nha bạn.

Đôi khi phải đóng học phí cho những ngày đầu mới chơi cá, đừng vội nản nha bạn.

Cám ơn bạn. Nãy giờ mình cầm con cá để ngay cái vòi oxy nè mà em nó lâu lâu mới nhúc nhích chút xíu hic.hic......

Senior Member
    Thanks
    2,348

Cá còn ăn ko bạn hay bỏ ăn rồi ??? Nếu nó còn ăn thì còn 1 cách là 50-50. Đó là khi nó ăn, bạn mua bịch men tiêu hóa của Mai Việt, bịch màu xanh là cây nhạt trộn men tiêu hóa vào cục tôm rồi cho nó ăn để kích thích tiêu hóa mạnh thức ăn khó tiêu. Hoặc pha bột men vào nước cho tan rồi bơm vào miệng cá (cách này mình chưa thử nhưng đã có 1 số người trước đây đã thực hiện).

ps: Mai Việt có 2 loại bọc là men tiêu hóa (bịch màu xanh là cây nhạt) và vi sinh khử nước dơ (bịch màu xanh dương). Bạn mua xem cẩn thận kẻo lộn bịch là toi.

Đây là phương án cuối cùng, phải dùng thuốc can thiệp, và theo mình biết thì chỉ loại men này mới có thể hỗ trợ cho cá của bạn (hỗ trợ thôi nhé).

Hy vọng cá bạn sẽ vượt qua.
    thay đổi nội dung bởi: baotq1, 02-03-2013 lúc 12:05 AM

Member
    Thanks
    0
    Cá còn ăn ko bạn hay bỏ ăn rồi ??? Nếu nó còn ăn thì còn 1 cách là 50-50. Đó là khi nó ăn, bạn mua bịch men tiêu hóa của Mai Việt, bịch màu xanh là cây nhạt trộn men tiêu hóa vào cục tôm rồi cho nó ăn để kích thích tiêu hóa mạnh thức ăn khó tiêu.

ps: Mai Việt có 2 loại bọc là men tiêu hóa (bịch màu xanh là cây nhạt) và vi sinh khử nước dơ (bịch màu xanh dương). Bạn mua xem cẩn thận kẻo lộn bịch là toi.

Nó bỏ ăn từ sáng đến giờ rồi. Sang giờ đi giao hàng nên không để ý đến nó, về nhà hỏi lại thì người nhà nói có cho ăn sâu mà nó không ăn. Nẵy giờ nó giật mình hoài điều này có nghĩa là nó sắp được siêu thoát. Tội nghiệp con cá quá, nếu nó chết mình đem ra sau nhà chôn được không bạn? Có cấm kị điều gì không vì mình không nỡ bỏ nó vào sọt rác hic.hic....

Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối

Quyền hạn