Bánh bao giá sỉ Máy bơm nước giếng khoan hồ cá koi may pha cafe công ty in bìa sơ mi https://duan-knparadise.com/ Máy bơm điện chìm Bóp da bò nam Day nit da ca sau Băng keo đục cong ty in an Tìm hiểu A-Z về trả giảm cân Vy Tea camera quan sát xưởng bàn ghế cafe
Dạy chó
Khai Trương Cá Cảnh Hồng Anh Đà Nẵng
kết quả từ 1 tới 8 trên 8

Ðề tài: Dạy chó

Super Moderator
    Thanks
    15,542

Dạy chó

Thấy bài ở box Chó Cảnh ít quá, mạo muội viết mấy dòng chơi

Đa số ae nuôi chó chắc đều trải qua 1 câu hỏi "sao con chó lì dữ vậy? sao nó ko nghe lời mình?"
    Khi ta kêu nó, nó lơ lơ ko quay lại... Khi ta dẫn nó đi đâu, nó chạy trước ko cần biết chủ đang đứng ở đâu... Khi nó đang nằm ngay dưới bánh xe, ta dẫn xe nó không thèm tránh...
    Tất cả những biểu hiện của 1 con chó hư, không nghe lời như vậy, đó là do: nó không coi bạn là 1 "con đầu đàn"
    Nghe có vẻ buồn cười, nhưng thật sự bản năng của loài chó luôn có khuynh hướng nghe theo 1 con đầu đàn, hay còn gọi là con Alpha... Khi ta nuôi 1 con chó (hoặc vài con) thì trong mắt nó, ta cũng là 1 thành viên trong bầy của nó, 1 thành phần trong đàn.
    Bởi vậy nếu bạn muốn dạy con chó nghe lời, bạn phải biết trong mắt nó bạn là gì
    Ví dụ đơn giản: khi con chó đang ăn ngấu nghiến, bạn lấy tô thức ăn của nó đi, nó cắn tay bạn hoặc gầm gừ với bạn, đó là biểu hiện cho việc nó không coi bạn là cái đinh gì hết

Những ae nuôi chó mắc tiền, chó xịn thường đem chó đi học, bèo bèo cũng 8tr/khóa (2 tháng)... học xong khóa thì người dạy sẽ có 1 buổi biểu diễn mãn khóa... để cho chủ nhân thấy chó của họ biết làm trò gì

Lúc đó người ta ra lệnh gì thì nó sẽ làm lệnh đó, ngon lành cành đào... mà về nhà lại là chuyện khác...
    E bảo đảm các bác là trừ khi từ lúc nhập học các bác 2 ngày 1 lần vào trong đó để tập chung với nó thì may ra khi về nhà nó mới nghe lệnh các bác... chứ nếu quăng ở đó học xong rước về thì các bác quỳ lạy nó cũng ko làm giống như ở trường...

Vậy lý do vì sao? đó là vì họ đâu có dạy con chó coi các bác là con đầu đàn... con chó chỉ coi những người dạy nó là đầu đàn thôi.

Thế có cách nào để nó hiểu bạn là chủ thể ra lệnh ko?
    Có vài cách bác nào có thời gian làm thử:

1- Ăn
    Phải cho con chó hiểu nó phụ thuộc vào chúng ta... bằng cách nào? tất nhiên dễ nhất là bằng "thức ăn".
    Và các bác nên nhớ: "con đầu đàn luôn ăn trước"
    Mỗi lần các bác dùng bữa, ăn cơm, cứ xích nó gần đó, xa hay gần tùy các bác, miễn cho nó "ngắm" các bác ăn
    Nếu bác xích nó thì thôi, nếu ko xích thì nếu nó sấn lại gần phải quát nó, khẽ mõm, cho nó đứng nhìn nhưng cách 1 khoảng so với bàn, mâm cơm, nơi các bác ăn...
    Tất nhiên nó sẽ sũa, hú, rên rỉ... và các bác phải kệ cha nó
    Khi ăn xong bữa, rồi hãy cho nó ăn...
    Đừng bao giờ cho nó ăn trước mình... vốn trong tự nhiên con đầu đàn luôn là con ăn trước và con lớn cũng không bao giờ nhường con bé...

2- Con đầu đàn luôn đi trước và xác định hướng đi cho bầy:
    Nếu các bác nào đã xem các chương trình thế giới động vật về loài sói sẽ thấy rõ điều này.
    Trong bầy chó kéo xe, con đầu đàn (vị trí thấp hơn chủ) luôn được xếp đầu tiên, nếu xếp nó đứng sau, chắc chắn rằng con đứng đầu sẽ bị cắn. Việc này nói lên điều gì? Câu trả lời là tiêu đề của mục số 2 đấy: "Con đầu đàn luôn đi trước và xác định hướng đi cho bầy"

Áp dụng vào huấn luyện chó: Khi dắt chó đi dạo, nếu chưa quen, con chó sẽ lôi các bác đi theo hướng nó thích. Sẽ thật sai lầm nếu các bác đi hoặc chạy theo nó. Việc của các bác là trước khi đi dạo nhớ xích chó (sử dụng vòng cổ chứ không dùng yên nhé) và cầm chắc sợi xích (đừng vòng xích quanh bàn tay, vì nếu chó kéo mạnh tay các bác sẽ bị xiết khá đau đấy). Nó vọt lên trên thì bác đứng lại không đi nữa, nó kéo xích thì sẽ bị ngạt thở buộc phải quay đầu lại nhìn các bác, lúc đó hãy tiến tới gần nó, đứng cạnh khoảng 2-3s rồi xoa đầu, khen nó. Đang đi nó rẻ trái thì ta rẽ phải, nó tiến lên thì ta quay đầu đi ngược lại... nói chung là dắt chó đi dạo, các bác cứ đi theo hướng các bác thích, chó kéo hướng nào kệ nó, đừng quan tâm, và đừng nhìn vào mặt nó. Ta hãy cho nó thấy rằng, nó không được quyền chạy theo hướng nó thích mà phải đi theo ta, và chỉ đi bên cạnh chúng ta thì nó mới được khen thưởng.
    Khi con chó của các bác được tháo xích, nó chạy đi chơi, gọi nó không quay lại, nếu chạy đuổi theo, con chó sẽ nghĩ là các bác đang đùa và cũng chạy đi. Thay vì chạy đuổi theo nó, bạn hãy tiến lại nó một cách bình thường, và tỏ rõ thái độ không hài lòng trên gương mặt bạn, con chó của bạn sẽ hiểu là bạn không chơi đùa với nó.

3. Con đầu đàn kiểm soát lãnh thổ:
    Con chó nằm giữa hành lang và bạn muốn đi qua? Đừng bước qua người nó, hãy bắt nó tránh đường cho bạn để bạn đi. Con chó nằm trên ghế, và bạn muốn ngồi lên đó? Hãy bắt nó di chuyển ra chỗ khác và bạn hãy ngồi lên đó....

4. Con đầu đàn luôn giành chiến thắng:
    Không chơi bất kỳ trò chơi nào mà bạn không thể giành chiến thắng. Chơi kéo co, đùa nghịch vật lộn... bạn hãy là người chiến thắng, nhưng không phải bằng cách đánh nó.
    Đừng nghĩ đơn thuần đấy là trò chơi, con chó nó không hiểuvậy đâu.

5. Con đầu đàn luôn nằm/ngủ ở vị trí cao hơn:
    Trong tự nhiên, con đầu đàn luôn nằm ở vị trí thuận lợi nhất để quan sát toàn bộ bầy của chúng, đồng thời cũng để kiểm soát lãnh thổ. Vì vậy, không nên cho chó nằm cùng giường với bạn, điều này chỉ khiến cho chúng nghĩ chúng có địa vị ngang hàng chứ không phải có địa vị thấp hơn.

6. Con đầu đàn luôn cao ngạo và phản ứng ngay lập tức:
    (Thực sự thì e không biết nên dùng từ nào cho thích hợp, dùng tạm từ này vậy). Các bác không nên cho chó liếm mặt, miệng, đối với chó, đây không đơn giản là hành vi mừng rỡ, con đầu đàn không bao giờ cho phép con chó cấp dưới được liếm vào mặt nó. Không cho chó chồm lên người, điều này cũng tránh cho ta bị bẩn quần áo. Khi chó làm sai, hãy quát thật to, rõ ràng để tỏ ra uy của các bác. Hãy trừng phạt ngay khi chó đang thực hiện hành vi đó, không nên trừng phạt khi chó đã hành động xong rồi vì nó sẽ không hiểu gì cả.
    Nhiều người nuôi chó, thấy chó đi ĩa trong nhà liền lôi chó ra, gí mũi nó vào chỗ nó ĩa rồi đánh, nhưng thực sự thì con chó không hiểu nó bị đánh vì sao. Có khi nó còn tưởng ta bị khìn
    Cho nên, lúc nó đang thắt cơ đít, thít cơ mông rặn là phải phét vào đít nó phải hoãn cái sự sung sướng của nó lại

7. Con đầu đàn luôn công bằng:
    Nếu nuôi nhiều hơn 1 con chó, hãy đối xử công bằng với tất cả, nhưng luôn tuân theo thứ tự trong bầy.
    Thông thường thì trong bầy chó, con già hơn luôn có địa vị cao hơn. Khi cho ăn (hoặc dắt đi dạo), hãy cho ăn từ con có địa vị cao hơn trước, lần lượt từng con một.
    Nếu một con chó làm đúng, bạn khen thưởng nó, thì khi con khác làm đúng, bạn cũng phải khen thưởng, bằng không thì lần sau con không được khen đó sẽ không còn tuân lệnh bạn nữa. Thường bầy chó chỉ cắn nhau khi thứ tự bị đảo lộn hoặc tranh giành bạn tình. Chính vì thế nên quan sát trong bầy để xem thứ bậc của chúng thế nào, con người tuy có thể sắp xếp thứ bậc cho chúng, nhưng không nên làm như vậy mà hãy nương theo tự nhiên của nó mà phân chia...

Dzậy đó... còn làm hết mấy cách này mà con chó vẫn lì như heo thì e đề nghị các bác đi mua mắm tôm là vừa...

thay đổi nội dung bởi: Long_Phạm, 07-08-2015 lúc 07:57 PM

2. Có 7 thành viên đã cám ơn bài viết của Long_Phạm:

carongvungtau (03-07-2015),clesang88mythotg (03-07-2015),Fansipan (03-08-2015),manh_hungc@yahoo.com (03-08-2015),mu_tit_carong (03-07-2015),qualong (03-08-2015),thangmt (03-07-2015)

Super Moderator
    Thanks
    8,254
    Thanks em, hay phết. Em cuối là alaska hả
    Nhẫn nhục không phải là thái độ hèn nhát, mà đó là sự thực tập mở rộng dung lượng trái tim để chứa đựng được những khó khăn lớn.

4. Có 2 thành viên đã cám ơn bài viết của mu_tit_carong:

carongvungtau (03-07-2015),Long_Phạm (03-07-2015)

Super Moderator
    Thanks
    15,542
    Trích Nguyên văn bởi mu_tit_carong View Post
    Thanks em, hay phết. Em cuối là alaska hả
    dạ đúng rồi a

6. Các thành viên đã cảm ơn bài đăng của Long_Phạm:

carongvungtau (03-07-2015)

Super Moderator
    Thanks
    14,918
    Thanks tiểu đệ đã chia sẻ !nhưng mục 6 phần cuối, tuy đúng nhưng có vẻ tiểu đệ "ác" wớ !
    Trên đất đã trồng rau ,
    Thì cỏ sẽ khó mọc .
    Lòng đã có điều thiện ,
    Điều ác khó nảy mầm .

8. Các thành viên đã cảm ơn bài đăng của Lãng tử Sài thành:

carongvungtau (03-07-2015)

Super Moderator
    Thanks
    14,426
    Ghiền alaskan qúa! Hihi!!!
    "Con người", hãy sống sao để trở thành người chứ đừng để là con!
    Bản chất cuộc sống là tươi đẹp, hãy cùng nhau làm cho cuộc sống luôn mãi tươi đẹp!

10. Có 3 thành viên đã cám ơn bài viết của carongvungtau:

Long_Phạm (03-08-2015),mu_tit_carong (03-07-2015),thangmt (03-07-2015)

Super Moderator
    Thanks
    3,574
    Anh cũng nuôi chó ,đọc bài viết hay quá cảm ơn em đã chia sẻ .
    thay đổi nội dung bởi: Fansipan, 03-08-2015 lúc 02:40 PM
    CHAULONGSAPA HOTEL
    www.chaulonghotel.com

12. Các thành viên đã cảm ơn bài đăng của Fansipan:

Long_Phạm (03-08-2015)

Super Moderator
    Thanks
    15,542
    dạ nó ngoan ko a Vỹ

Senior Member
    Thanks
    32
    chó của em càng dạy càng ngu, ăn ngon được vài bữa sang chảnh phải đút mới chịu ăn ghét bỏ đói vài bữa ăn lại.

15. Các thành viên đã cảm ơn bài đăng của Newbie2015:

Long_Phạm (03-08-2015)

Quyền hạn