Bánh bao giá sỉ Máy bơm nước giếng khoan hồ cá koi may pha cafe công ty in bìa sơ mi https://duan-knparadise.com/ Máy bơm điện chìm Bóp da bò nam Day nit da ca sau Băng keo đục cong ty in an Tìm hiểu A-Z về trả giảm cân Vy Tea camera quan sát xưởng bàn ghế cafe
Tổng hợp kinh nghiệm sau hơn nửa năm chơi cá rồng
Khai Trương Cá Cảnh Hồng Anh Đà Nẵng
Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
    Member
    Thanks
    13

Tổng hợp kinh nghiệm sau hơn nửa năm chơi cá rồng

( Bài viết chỉ đưa ra quan điểm cá nhân người viết )
    Tôi đến với cá rồng tình cờ, khi đi ăn trong nhà hàng đang nuôi 1 con ( sau này tôi mới biết đó là dòng HighBack) , và tôi bị mê mẩn vẻ đẹp của nó.
    Sẵn có bể 1m6 ở nhà, tôi quyết đinh lùng mua 1 em cá rồng ngay chiều hôm ấy, khổ nỗi với mớ kiến thức của mình, tôi còn chẳng thể phân biệt được dòng kim long Úc với dòng kim long Châu Á, người bán thì cứ lập lờ " kim long...".
    Tôi lùng sục trên được 3 địa điểm bán cá rồng trên mạng Hồng Anh - Nguyễn Thông - Lưu Xuân Tín.
    Tôi ghé Hồng Anh đầu tiên và choáng ngợp vì ... giá .... trước đó tôi chỉ nuôi toàn cá vàng, ông tiên v.v... chết thay con khác. Con rẻ nhất ở đây cũng là trên 2tr, chào vội bà chủ ( Sau nay tôi mới biết đó là chị Phương) và tôi chạy sang Nguyễn Thông, với vẻ gà mờ của tôi, người bán tha hồ nói trời nói đất ... may cho tôi là đã ghé bên Hồng Anh trước nên tôi nhận ra cá ở đây đắt và xấu hơn nhiều, có lẽ o đây ko chuyên cá rồng ( Từ đó đến giờ tôi không ghé Nguyễn Thông mua cá nữa, chợ cá cảnh ngày xưa bây h đã thành máy chém dành cho những người mới tập chơi như tôi rồi ). Tôi chuyển hướng sang Lưu Xuân Tín.
    Tới đây, tôi chọn hiệu cá Hiệu Nhân vì nơi đây toàn cá rồng. và tôi thấy bầy Hồng Long, 1tr1 một em, giá chấp nhận được cho người mới chơi như tôi, ( Vài tháng sau thì tôi thấy Hồng Anh bán em này giá chỉ 500k, size nhỏ hơn) nhưng tôi chẳng biết con đấy sau này sẽ thế nào, người bán nói với tôi sau nay nó sẽ hồng hồng gần như con Huyết Long gần đấy ... quá đẹp...Để củng cố cho quyết tâm của tôi, người bán còn cho phép tôi đổi lại dòng cao hơn nếu chán, chỉ cần bù thêm đúng số tiền chênh lệch- quá tốt. ( sau nay khi ngỏ ý đổi lại thì tôi bị lắc đầu và đòi trừ tiền , 50-60% ... tôi sợ Lưu Xuân Tín từ đó )
    Đây là con Hồng Long của tôi khi ấy.
    .
    Cũng may là tôi đã tim hiểu cách thả cả và nuôi cá rồng nên em ấy có vẻ khỏe mạnh.
    Nuôi được 1 thời gian, tôi tò mò và tìm hiểu về dòng cá tôi đang nuôi thì hỡi ôi ... nó chả đẹp như tôi mong đợi tí nào....tôi quyết định đổi lên dòng cá cao cấp hơn, HighBack.
    Bị từ chối và ép giá khi yêu cầu đổi cá từ hiệu cá đã mua, tôi bán lỗ cho 1 anh ở Củ Chi, tôi dành thêm it tiền quyết tâm sắm cho mình 1 em "Cao Lưng Hồng Vĩ"
    ---->kinh nghiệm ở đây là ko nên vội vã quyết định mua cá như tôi, hãy tìm hiểu kĩ dòng cá bạn định mua, tương lai và cách phân biệt cơ bản các dòng cá rồng. Hãm cái sự sung sướng ấy lại và dành it nhất 1 tuần lân la trên các diễn đàn, các nhóm cá rồng trên facebook để tìm hiểu và xin ý kiến từ những người đi trước, bạn sẽ không hối hận đâu. Nếu bạn muốn thử nuôi Thanh Long, Hồng Long lấy kinh nghiệm, đồng ý thôi, nhưng nếu có thể hãy bắt đầu từ it nhất là dòng HightBack, giá bây giờ cũng tốt hơn và vẻ đẹp của nó tạo cảm hứng cho bạn chăm sóc cá tốt hơn. Dòng kim long cũng khỏe hơn 2 dòng trên và cá rông, theo tôi thấy khá là khỏe, nuôi cá đẹp thì khó chứ nuôi cá sống thì đơn giản.
    - Kế đến, vì kinh nghiệm nhìn cá là con số 0, tốt nhất là nhờ đc một người giỏi chọn giúp (chọn xong nhớ mời người ta cafe :D) ko nhờ được ai thì hãy tìm chỗ nào uy tín mà mua, it ra cung ko phải lăn tăn chuyện mua HB mà nhầm thành Thanh Long ( chỗ như vậy o SG chỉ có vài chỗ thôi, chỗ nào thì tôi ko nói ra để đảm bảo tinh khách quan )
    ( còn tiếp )
    thay đổi nội dung bởi: forever001, 07-20-2015 lúc 04:42 PM

2. Có 10 thành viên đã cám ơn bài viết của forever001:

99Gold99 (07-23-2015),carongvungtau (07-20-2015),kennguyen (07-20-2015),Lãng tử Sài thành (07-23-2015),manle (07-20-2015),namtacdspkt (07-20-2015),Redsun80 (07-20-2015),sars113 (07-23-2015),thangmt (07-20-2015),vo chong vooc (08-26-2015)

Senior Member
    Thanks
    54
    Hay. Rất cần cho những ae chuẩn bị chơi cá rồng

4. Có 3 thành viên đã cám ơn bài viết của manle:

forever001 (07-20-2015),namtacdspkt (07-20-2015),thangmt (07-20-2015)

Super Moderator
    Thanks
    15,542
    giờ tha hồ ra hốt highback về làm chuột bạch, rẻ rề
    hồi đó mua về thí nghiệm chua lè

6. Có 2 thành viên đã cám ơn bài viết của Long_Phạm:

forever001 (07-20-2015),namtacdspkt (07-20-2015)

Senior Member
    Thanks
    212
    Trích Nguyên văn bởi Long_Phạm View Post
    giờ tha hồ ra hốt highback về làm chuột bạch, rẻ rề
    hồi đó mua về thí nghiệm chua lè
    đại gia như a toàn hốt huyết về thí nghiệm thì cóa ha ha

Junior Member
    Thanks
    0
    phải chi mình đọc bài viết này của bạn sớm hơn :) mình cũng vừa rước 1 em banjar red mà theo người bán nói là Hồng Long :) size 17cm giá 1tr5 ở Long Xuyên, giờ mình chỉ ước thời gian quay lại để mình có kiên nhẩn hơn, tìm hiểu nhiều hơn trước khi mua.

Dù sao mình cũng cảm thấy banjar red là 1 dòng cá đẹp, ít nhất là với mức giá thấp.

Senior Member
    Thanks
    54
    Tui mà nhờ được ai dẫn đi chọn cho con cá ưng ý tui dẫn đi nhậu luôn chứ ko cà phê. Kaka
    Giờ con cá của tui tui nghi nó là con lai giữa klhv với thanh long quá. Lớn rồi mà lòng vảy lại màu xanh lục có hình móng ngựa. Viền vảy thì nhạt thếch. Màu mè thì ko thấy đâu. Đang tìm người mua bán. Chơi con khác

10. Các thành viên đã cảm ơn bài đăng của manle:

dacthoi71 (05-12-2016)

Junior Member
    Thanks
    5
    bài viết hay. mình cũng chuẩn bị tập tành nuôi

Member
    Thanks
    8
    bài viết lâu rồi nhưng vẫn cảm ơn mọi người.
    nói thật là em mê cá rồng lâu rồi,
    nhưng ban đầu cũng tính mua em klu thôi.
    tính mua mấy lần nhưng người yêu (giờ là vợ rồi) ko cho vì những gần triệu bạc đắt quá.
    hôm tết giờ em quyết tâm nuôi lại cá và phải là cá rồng (lúc này em mới cưới vợ, vợ bảo nuôi lại cá cho có sinh khí)
    em háo hức lắm lao đi mua kính và phụ kiện về tự setup bể luôn, đồng thời hằng ngày lượn lờ tiệm cá. ban đầu em cũng hấp tấp đặt cọc 1 em SHB ở đường tô ngọc vân thủ đức 200k. sau em vì vướng làm cái bể lâu quá nên ko rước được em nó về, thế là trong time đó lân la tìm hiểu trên mạng. cuối cùng em tìm đến cá cảnh hồng anh. em bỏ luôn 200k đặt cọc đấy và săn 1 em ưng ý trên HA. ban đầu chỉ là ngắm và tìm 1 em SHB ưng ý mình, nhưng sau em bị cuốn vào dòng 24k. em quyết định tậu 1 em 24k luôn. Giờ em rước 1 em longxin 24k về và rất hài lòng với lựa chọn của mình, em cũng tìm hiểu huyết nhưng màu của huyết em ko nên nuôi vì em mệnh hỏa ko nên đổ thêm dầu vào lửa nữa. với lại màu của bối nó sang và quý phái hơn, hợp với màu của xứ Nghệ bọn em, màu áo đồng phục của Cienco4 bọn em và nó cũng trung tính với mệnh em.
    Nói ra là để cũng cố thêm lời khuyên: không nên hấp tấp kẻo tiếc không kịp trở tay.
    Em cũng hên vì muốn đổi bể lớn hơn nên có time để cân nhắc, chứ ko thì cũng đã hối hận rồi. haizzzz

Junior Member
    Thanks
    3
    Trích Nguyên văn bởi hungnq View Post
    bài viết lâu rồi nhưng vẫn cảm ơn mọi người.
    nói thật là em mê cá rồng lâu rồi,
    nhưng ban đầu cũng tính mua em klu thôi.
    tính mua mấy lần nhưng người yêu (giờ là vợ rồi) ko cho vì những gần triệu bạc đắt quá.
    hôm tết giờ em quyết tâm nuôi lại cá và phải là cá rồng (lúc này em mới cưới vợ, vợ bảo nuôi lại cá cho có sinh khí)
    em háo hức lắm lao đi mua kính và phụ kiện về tự setup bể luôn, đồng thời hằng ngày lượn lờ tiệm cá. ban đầu em cũng hấp tấp đặt cọc 1 em SHB ở đường tô ngọc vân thủ đức 200k. sau em vì vướng làm cái bể lâu quá nên ko rước được em nó về, thế là trong time đó lân la tìm hiểu trên mạng. cuối cùng em tìm đến cá cảnh hồng anh. em bỏ luôn 200k đặt cọc đấy và săn 1 em ưng ý trên HA. ban đầu chỉ là ngắm và tìm 1 em SHB ưng ý mình, nhưng sau em bị cuốn vào dòng 24k. em quyết định tậu 1 em 24k luôn. Giờ em rước 1 em longxin 24k về và rất hài lòng với lựa chọn của mình, em cũng tìm hiểu huyết nhưng màu của huyết em ko nên nuôi vì em mệnh hỏa ko nên đổ thêm dầu vào lửa nữa. với lại màu của bối nó sang và quý phái hơn, hợp với màu của xứ Nghệ bọn em, màu áo đồng phục của Cienco4 bọn em và nó cũng trung tính với mệnh em.
    Nói ra là để cũng cố thêm lời khuyên: không nên hấp tấp kẻo tiếc không kịp trở tay.
    Em cũng hên vì muốn đổi bể lớn hơn nên có time để cân nhắc, chứ ko thì cũng đã hối hận rồi. haizzzz
    em cũng như anh vậy , lết từ sphb lên tới 24k9999 bluebase lúc nào không hay luôn kakaka

14. Các thành viên đã cảm ơn bài đăng của Sonex2695:

hungnq (05-23-2016)

Junior Member
    Thanks
    1
    Bài viết hay :)

Trang 1/2 12 cuốicuối

Quyền hạn