Bánh bao giá sỉ Máy bơm nước giếng khoan hồ cá koi may pha cafe công ty in bìa sơ mi https://duan-knparadise.com/ Máy bơm điện chìm Bóp da bò nam Day nit da ca sau Băng keo đục cong ty in an Tìm hiểu A-Z về trả giảm cân Vy Tea camera quan sát xưởng bàn ghế cafe
Chăm sóc cá rồng nhi đồng!! - Trang 2
Khai Trương Cá Cảnh Hồng Anh Đà Nẵng
Trang 2/5 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 42
    Senior Member
    Thanks
    44
    Bài viết thật hữu ích, cảm ơn anh nobody!

Member
    Thanks
    0
    Được đấy những kỹ năng cơ bản để nuôi cá rất hữu ích cho những người mê cá

Senior Member
    Thanks
    0
    hjhj tks a Vinh nhiều nha. mà a ơi không biết có ai bán huyết nhi đồng seze 10 không a nhĩ và giá thì như thế nào hả a?? a tư vấn giúp e với

Super Moderators
    Thanks
    5,882
    Rất hữu ích! Thanks pro!

Senior Member
    Thanks
    1
    Trích Nguyên văn bởi nobody View Post
    Cá rồng là loài cá khỏe mạnh, thích nghi với môi trường tốt. Tuy nhiên, khi cá còn nhỏ (size 13 --> 20cm), cá rất yếu. Nếu ko biết hoặc ko cẩn thận, các bạn sẽ vô tình làm hỏng, hoặc chết chú cá yêu của mình. Hơn nữa, cá rồng nhi đồng sẽ là sự lựa chọn của đại đa số người chơi, vì nhiều lý do khách quan lẫn chủ quan :). Do đó topic này xem chừng khá cần thiết cho new members. hihi. Các bạn vào thảo luận nhé.
    Mình thường mua cá rồng ở size 15-20cm, kinh nghiệm nuôi dưỡng của mình như sau :

Bước 1 : chuẩn bị hồ :

_Với cá rồng size này, các bạn ko cần làm hồ to cho cá, 1 chú cá size 15cm thì ở trong 1 hồ kt 1mx50x50 là ok. Hồ quá to sẽ làm cá nhát, chủ cá khó quản lý chất lượng nước ---> rủi ro cao.
    _Đối với hồ vừa dán xong, khi keo silicon chết hoàn toàn (48h từ khi dán xong), các bạn phải vô nước đầy hồ, thêm vài kg muối vào, và ngâm nước muối trong hồ ít nhất 3 ngày.

Bước 2 : chuẩn bị nước :

_Sau khi hồ đã dc ngâm nước muối 3 ngày, các bạn có thể xả nước muối ra, setup lọc, và cho nước mới vào hồ (đây sẽ là nước nuôi cá), cho muối vào hồ nước mới với nồng độ 50gr/100l
    _Chạy lọc liên tục trong 5 ngày, thả vài con cá mồi, hoặc cá 3 đuôi vào để cấy vi sinh cho hồ cá. Sau 5 ngày chạy nước là bạn có thể thả cá

Bước 3 : thả cá :

_"Thả cá", đơn giản nhưng ko dễ, khuyến cáo các bạn nên thả cá đúng theo quy trình sau :
    +Ngâm túi đựng cá vào hồ trong 15p. việc làm này nhằm mục đích cân bằng nhiệt độ nước trong túi và trong hồ
    +Sau 15p, mở miệng túi, múc 1 ca nước từ trong hồ vào túi cá, cứ thế cho đến khi túi đầy nước
    +Hạ miệng túi xuống, tay mở miệng túi to ra, tay kia kéo từ từ đáy túi lên, để cá trôi ra khỏi túi. Tuyệt đối ko đổ cá ra 1 cái ào nhé :)
    Hình minh họa

Nhiều người vẫn hay bảo :"em thả cá toàn thả ào vô, có sao đâu". Tất nhiên là cá ko sao. Nhưng đó là do may mắn. Các bạn có thể thả 10 con bằng cách đó, ko sao, nhưng nếu con thứ 11 shock chết thì sao? Thiệt thòi luôn là phần bạn. Cẩn tắc vô ưu nhé các bạn.

Bước 4 : nuôi dưỡng chú cá yêu

_Sau khi cá về nhà, sau 3 ngày các bạn hãy cho ăn nhé, vì cá cần thời gian để thích nghi với nhà mới.
    _Đèn Ko cần nhiều, cá size từ 15 --> 22cm chỉ cần 1 bóng thủy sinh, bật 6h/ngày là đủ.
    _Thức ăn : nên cho ăn sâu nhỏ (loại cho chim ăn, hoặc sâu sw lựa con nhỏ vừa miệng cá), tép cắt nhỏ.
    _Chế độ ăn : 2-3 lần/ngày, 1 lần cho ăn khoảng 2-3 con sâu/tép. Đến khi cá to hơn thì có thể nâng khẩu phần ăn lên.
    _Thay nước 2 ngày 1 lần, thay 20%. Nếu bạn có thời gian thay 10% mỗi ngày thì tuyệt vời.
    thanks a đã share bài bỗ ích này,nhưng e cũng làm vậy mà sao cá vẫn bị nhát với hoảng nhỉ?
    Hạnh phúc ko phải là có những gì mình muốn mà là muốn những gì mình có.

Senior Member
    Thanks
    0
    Thank you...cá trong hình nhìn mắc cười wa'...hihi

Super Moderators
    Thanks
    5,882
    Trích Nguyên văn bởi harryhuyanh View Post
    thanks a đã share bài bỗ ích này,nhưng e cũng làm vậy mà sao cá vẫn bị nhát với hoảng nhỉ?
    Đối với những chú cá có tính hay nhát dù mình đã làm đủ mọi cách! Tốt nhất nên đổi một em khác nuôi! Những chú cá như vậy tương lai ko sáng sủa tí nào! Luôn đối mặt với nguy cơ bị chấn thương thì đừng tiếc vì công sức mình bỏ ra chăm mấy em này ko đc như ý mình! Nuôi một chú cá rồng sống thì dễ, nhưng để em nó fát triển tốt theo ý mình lại là một chuyện khác( cực kỳ khó khăn)!

Super Moderator
    Thanks
    426
    Trích Nguyên văn bởi harryhuyanh View Post
    bạn mở đèn ít thôi. Đừng nhìn tới nó. cho nhịn đói 3 ngày rồi thả 1 conn sâu vào. Ngồi ngay đó xem nó ăn luôn. Chỉ ăn 1 con. Ngày thứ 2 ăn 2 con. Cũng vẫn ngồi đó. Qua ngày thứ 3 là thấy bóng bạn là nó múa như điên. hehe

Junior Member
    Thanks
    0
    thông tin cơ bản nhưng rất hữu ích, thanks a đã đóng góp

Senior Member
    Thanks
    0
    thanks mod Vinh !

Trang 2/5 đầuđầu 1234 ... cuốicuối

Quyền hạn